วันพุธที่ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2557

บันทึกครั้งที่ 16

รุปวิจัย

ชื่อเรองผลการพัฒนาทักษะวิทยาศาสตรขั้นพื้นฐานของนักเรียนชั้นอุนบาลปที่2
ตามแนวคิดพัฒนาการและการเรียนรู้ของสมอง(Brain–based Learning)

ผูศึกษาคนควา
นางสาวสารภี  ชมภูคํา   
มหาวิทยาลัยมหาสารคาม


ความหมายของการค้นคว้า
1.เพื่อนพัฒนาแผนการจัดประสบการณ์วิทยาศาสาตร์ชั้นพื้นฐานของ อ.2 ตามแนวคิดพัฒนาการและการเรียนรู้ของสมอง(Brain–based Learning)
2.เพื่อเปรียบเทียบทักษะวิทยาศาสตร์ชั้นพื้นฐานของ อ.ตามแนวคิดพัฒนาการและการเรียนรู้ของสมอง(Brain–based Learning) ก่อนและหลังการจักประสบการณ์
3.เพื่อศึกษาดัชนีประสิทธิผลการจัดแผนการเรียนรู้ประสบการณ์วิทยาศาสาตร์ชั้นพื้นฐานของ อ.2 ตามแนวคิดพัฒนาการและการเรียนรู้ของสมอง

นิยามศัทพ์เฉพาะ
1.ทักษะวิทยาศาสตรขั้นพื้นฐาน
   1.1ทักษะการสังเกต
   1.2ทักษะการวัด
   1.3ทักษะการจำแนก
2.แนวคิดพัฒนาการและการเรียนรู้ของสมอง
3.การพัฒนาทักษะวิทยาศาสตรขั้นพื้นฐานของนักเรียนชั้นอุนบาลปที่2ตามแนวคิดพัฒนาการและการเรียนรู้ของสมอ
   3.1 ขั้นกำหนดปัญหา
   3.2ขั้นทดลอง
   3.3ขั้นสรุปผล
4.ประสิทธิผลการจัดแผนการเรียนรู้ประสบการณ์
5.ดัชนีประสิทธิผล


ตัวอย่างแผนการจัดประสบการณ์

สาระการเรียนรู้  ในบริเวณโรงเรียนมีต้นไม้หลายชนิด เช่น ต้นมะพร้าน ต้นมะม่วง ต้นขนุน

จุดประสงค์การเรียนรู้
-ทักษะการสังเกต    เด็กบอกความแตกต่างของต้นไม้ใส่บริเวณโรงเรียนได้
-ทักษะการจำแนก   เด็กจัดประเภทต้นไม้ได้

กิจกรรมการสอน
ขั้นนำ
1 ครูและเด็กสนทนาถึงต้นไม้ที่ในบริเวณโรงเรียน
2 ครูชักชวนเด็กไปหอประชุมร่วมกันสนทนาการไปสำรวจต้นไม้ โดยใช้นั่งเป็นกลุ่ม
3.ครูกำหนดปัญหา บริเวณโรงเรียนมีต้นไม้อะไรบ้าง และแต่ละต้นแตกต่างกันอย่างไร
4.เด็กคิว่าน่าจะมี ต้นมะพร้าน ต้นตาล ต้นมะขาม (เด็กตอบแล้วครูจดบันทึก)

ขั้นสอน
1ครูแบ่งนักเรียนกลุ่มแล้วให้ไปสำรวจต้นไม้ในบริเวณโรงเรียน โดยถามรุ่นพี่ว่าต้นไม้ชื่อต้นอะไร
2เด็กจำต้นไม้แต่ละประเภทแตกกันอย่างไร
3ครูใช้คำถามกระตู้พัฒนาการ ดังนี้
  -ต้นไม้ในบริเวณโรงเรียนมีต้นอะไรบ้าง
 -ต้นไม้ชนิดใดสูง
 -ต้นไม้ชนิดใดเตี้ย
 -ปลูกไว้ประทานมีต้นอะไรบ้าง
 -ปลูกไว้สวยงามงามมีต้นอะไรบ้าง

ขั้นสรุป
1เด็กและครูร่วมกันสรุปชื่อต้นไม้บริเวณโรงเรียน มีต้นพร้าว ต้นตาล ต้นมะมว่ง ต้นมะขาม ต้นไผ่
2ครูสรุปจัดประเภทต้นไม้ ดังนี้
    ต้นไม้กินผล  ได้แก่ ต้นขนุน  ต้นพร้าว
    ต้นไม้รับประาทนผลไม่ได้  ได้แก่ ต้นไผ่
3ส่งแทนตัวกลุ่มละ1คน พูดเรื่องการไปสำรวจต้นไม้ในบริเวณโรงเรียน

สื่อ/อุปกรณ์

ต้นไม้บริเวณในโรงเรียน เช่น ต้นมะมว่ง ต้นไผ่

การประเมิน

 - เด็กบอกชื่อต้นไม้ในบริเวณโรงเรียนได้

  -เด็กจัดประเภทของต้นไม้ได้





สรุปโทรทัศน์ครู


เรื่อง กิจกรรม 5 ประสาทสัมผัส






ประสานสัมผัสทั้ง 5 คือ

ตา-มีไว้ดู หมายถึงการมองวัถตุที่มีขนาดเล็ก-ใหญ่และนำไปเชื่อมโยงกับความหนาบางของวัถตุ
 รูปทรงรูปร่างของวัตถุผ่านกิกรรมการลงมือปฏิบัติ
หู-มีไว้ฟัง การฟังเสียงของวัตถุหรือการฟังเสียงดังหรือเบา หรือเบาไปดังของวัตถุผ่านการได้ลงมือทำจริง
จมูก-มีไว้ดมกลิ่นเด็กจะได้เรียนรู้เรื่องกลิ่น หอม เหม็น จากการเรียนรู้ทางการทดลอง
สิ้น-ชิมรสเด็กจะมีการเรียนรู้เรื่องรสชาติอยู่ 4รส หวาน เปรี้ยว เค็ม ขม ผ่านทดลองจริง
ผิวสัมผัส การใช้มือสัมผัสการวัถตุที่มีลักษณะที่ต่างกัน หยาบ เรียบ 


ประสาทสัมผัสเป็นองค์ประกอบหนึ่งในการเรียนรู้วิทยาศาสตร์เพราะเด็กมีการใช้ประสาทสัมผัสทั้ง 5
ในการลงมือปฏิบัติกิจกรรมตามองเพื่อสังเกต  หูฟังคำถามที่ครูถาม   การทดลองต้องก็ใช้ประสาทสัมผัสทั้ง5 มีการใช้จมูกดมกลิ่นว่ามีกลิ่นหอม เหม็น สิ้นชิมรสชาติว่า หวานเปรี้ยวเค็ม ขมผิวสัมผัสวัตถุว่าเรียบ หยาบ