วันพุธที่ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2557

บันทึกครั้งที่ 16

รุปวิจัย

ชื่อเรองผลการพัฒนาทักษะวิทยาศาสตรขั้นพื้นฐานของนักเรียนชั้นอุนบาลปที่2
ตามแนวคิดพัฒนาการและการเรียนรู้ของสมอง(Brain–based Learning)

ผูศึกษาคนควา
นางสาวสารภี  ชมภูคํา   
มหาวิทยาลัยมหาสารคาม


ความหมายของการค้นคว้า
1.เพื่อนพัฒนาแผนการจัดประสบการณ์วิทยาศาสาตร์ชั้นพื้นฐานของ อ.2 ตามแนวคิดพัฒนาการและการเรียนรู้ของสมอง(Brain–based Learning)
2.เพื่อเปรียบเทียบทักษะวิทยาศาสตร์ชั้นพื้นฐานของ อ.ตามแนวคิดพัฒนาการและการเรียนรู้ของสมอง(Brain–based Learning) ก่อนและหลังการจักประสบการณ์
3.เพื่อศึกษาดัชนีประสิทธิผลการจัดแผนการเรียนรู้ประสบการณ์วิทยาศาสาตร์ชั้นพื้นฐานของ อ.2 ตามแนวคิดพัฒนาการและการเรียนรู้ของสมอง

นิยามศัทพ์เฉพาะ
1.ทักษะวิทยาศาสตรขั้นพื้นฐาน
   1.1ทักษะการสังเกต
   1.2ทักษะการวัด
   1.3ทักษะการจำแนก
2.แนวคิดพัฒนาการและการเรียนรู้ของสมอง
3.การพัฒนาทักษะวิทยาศาสตรขั้นพื้นฐานของนักเรียนชั้นอุนบาลปที่2ตามแนวคิดพัฒนาการและการเรียนรู้ของสมอ
   3.1 ขั้นกำหนดปัญหา
   3.2ขั้นทดลอง
   3.3ขั้นสรุปผล
4.ประสิทธิผลการจัดแผนการเรียนรู้ประสบการณ์
5.ดัชนีประสิทธิผล


ตัวอย่างแผนการจัดประสบการณ์

สาระการเรียนรู้  ในบริเวณโรงเรียนมีต้นไม้หลายชนิด เช่น ต้นมะพร้าน ต้นมะม่วง ต้นขนุน

จุดประสงค์การเรียนรู้
-ทักษะการสังเกต    เด็กบอกความแตกต่างของต้นไม้ใส่บริเวณโรงเรียนได้
-ทักษะการจำแนก   เด็กจัดประเภทต้นไม้ได้

กิจกรรมการสอน
ขั้นนำ
1 ครูและเด็กสนทนาถึงต้นไม้ที่ในบริเวณโรงเรียน
2 ครูชักชวนเด็กไปหอประชุมร่วมกันสนทนาการไปสำรวจต้นไม้ โดยใช้นั่งเป็นกลุ่ม
3.ครูกำหนดปัญหา บริเวณโรงเรียนมีต้นไม้อะไรบ้าง และแต่ละต้นแตกต่างกันอย่างไร
4.เด็กคิว่าน่าจะมี ต้นมะพร้าน ต้นตาล ต้นมะขาม (เด็กตอบแล้วครูจดบันทึก)

ขั้นสอน
1ครูแบ่งนักเรียนกลุ่มแล้วให้ไปสำรวจต้นไม้ในบริเวณโรงเรียน โดยถามรุ่นพี่ว่าต้นไม้ชื่อต้นอะไร
2เด็กจำต้นไม้แต่ละประเภทแตกกันอย่างไร
3ครูใช้คำถามกระตู้พัฒนาการ ดังนี้
  -ต้นไม้ในบริเวณโรงเรียนมีต้นอะไรบ้าง
 -ต้นไม้ชนิดใดสูง
 -ต้นไม้ชนิดใดเตี้ย
 -ปลูกไว้ประทานมีต้นอะไรบ้าง
 -ปลูกไว้สวยงามงามมีต้นอะไรบ้าง

ขั้นสรุป
1เด็กและครูร่วมกันสรุปชื่อต้นไม้บริเวณโรงเรียน มีต้นพร้าว ต้นตาล ต้นมะมว่ง ต้นมะขาม ต้นไผ่
2ครูสรุปจัดประเภทต้นไม้ ดังนี้
    ต้นไม้กินผล  ได้แก่ ต้นขนุน  ต้นพร้าว
    ต้นไม้รับประาทนผลไม่ได้  ได้แก่ ต้นไผ่
3ส่งแทนตัวกลุ่มละ1คน พูดเรื่องการไปสำรวจต้นไม้ในบริเวณโรงเรียน

สื่อ/อุปกรณ์

ต้นไม้บริเวณในโรงเรียน เช่น ต้นมะมว่ง ต้นไผ่

การประเมิน

 - เด็กบอกชื่อต้นไม้ในบริเวณโรงเรียนได้

  -เด็กจัดประเภทของต้นไม้ได้





สรุปโทรทัศน์ครู


เรื่อง กิจกรรม 5 ประสาทสัมผัส






ประสานสัมผัสทั้ง 5 คือ

ตา-มีไว้ดู หมายถึงการมองวัถตุที่มีขนาดเล็ก-ใหญ่และนำไปเชื่อมโยงกับความหนาบางของวัถตุ
 รูปทรงรูปร่างของวัตถุผ่านกิกรรมการลงมือปฏิบัติ
หู-มีไว้ฟัง การฟังเสียงของวัตถุหรือการฟังเสียงดังหรือเบา หรือเบาไปดังของวัตถุผ่านการได้ลงมือทำจริง
จมูก-มีไว้ดมกลิ่นเด็กจะได้เรียนรู้เรื่องกลิ่น หอม เหม็น จากการเรียนรู้ทางการทดลอง
สิ้น-ชิมรสเด็กจะมีการเรียนรู้เรื่องรสชาติอยู่ 4รส หวาน เปรี้ยว เค็ม ขม ผ่านทดลองจริง
ผิวสัมผัส การใช้มือสัมผัสการวัถตุที่มีลักษณะที่ต่างกัน หยาบ เรียบ 


ประสาทสัมผัสเป็นองค์ประกอบหนึ่งในการเรียนรู้วิทยาศาสตร์เพราะเด็กมีการใช้ประสาทสัมผัสทั้ง 5
ในการลงมือปฏิบัติกิจกรรมตามองเพื่อสังเกต  หูฟังคำถามที่ครูถาม   การทดลองต้องก็ใช้ประสาทสัมผัสทั้ง5 มีการใช้จมูกดมกลิ่นว่ามีกลิ่นหอม เหม็น สิ้นชิมรสชาติว่า หวานเปรี้ยวเค็ม ขมผิวสัมผัสวัตถุว่าเรียบ หยาบ

วันพุธที่ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2557

บันทึกครั้งที่15

กิจกรรมการเรียนการสอน
การนำเสนอ โทรทัศน์ครูกับงานวิจัย
โทรทัศน์  เรื่องไฟ้ฟ้าและพันธููพืช
โทรทัศน์  เรืื่องการทดลองการละลายของสาร
โทรทัศน์  เรื่องเสียงมาจากไหน  ดูเพิ่ม
 งานวิจัย  ผลการจัดกิจกรรมการเรียนรูเรื่องสีจากธรรมชาติที่มีตอทักษะพื้นฐานทางวิทยาศาสตร
                 ของเด็กปฐมวัย.ดูเพิ่ม
 งานวิจัย กระบวนการส่งเสริมการแก้ปัญหาของเด็กปฐมวัยโดยใช้กิจกรรมวิทยาศาสตร์ตามแนวคิดคอน        สตรัคติวิสต์ของพรใจสารยศ ดูเพิ่ม 


กิจกรรมที่ 2
การทำหวานเย็น
       
   Ingredient
   น้ำหวานสีแดง
   น้ำอุ่น
   น้ำแข็ง
   เกลือ
   
   Equipment
   หม้อ
   ช้อนตรวง
   ถุงเล็ก
   ยางวง


How to do

น้ำอุ่นกับน้ำหวานเทประสมกันใช้ช้อนตรวงคนให้เข้ากัน

นำถุงเล็กมาใส่ที่ตรวง



นำน้ำแดงเทใส่ถุง


ลัดปากถุงด้วยยางวง




และนำไปใส่ในหม้อที่เตรียมไวโดยใส่หม้อจะมีน้ำแข็งกับเกลืออยุูแล้วเขย่าให้น้ำแดงในถุงแข็ง




กิจกรรมที่ 3
จัดหมวดหมู่ของเล่นวิทยาศาสตร์




แบ่งได้เป็น 4 หมวดใหญ่
หมวดอากาศ
หมวดแสง
หมวดน้ำ
หมวดเสียง


การนำไปใช้

วันนี้อาจารย์ได้ให้แนวการสอนแบบตั้งคำถามเพื่อนถามความจำของเด็ก การนำมาเล่นมาประยุกต์ใช้ในแผนการสอนของเราได้อย่างไรบ้าง





 Evaluation

ประตนเองเมิน
วันนี้มีความพอให้การเรียนดี แต่งถูกระเบียน
ประเมินเพือน
ทำกิจกรรมสนุกสนานดี แต่งเรียบ
ประเมินอาจารย์
วันนี้ได้สาระมากมายทั้งการเขียนแผนที่ถูก การนำของเล่นมาปรับใช้หน่วยการเรียนของเรา





บันทึกครั้งที่14

กิจกรรมการเรียนการสอนครั้งนี้



                                                             Activity
                                             วันนี้อาจารย์สอนทำขนมวาฟเฟิล

โดยมีอุปกรณ์และขั้นตอนการทำดังนี้




Ingredient
   แป้งวาฟเฟิล
   เนยจืด
   เนยเค็ม
   นม
   ไข่
   น้ำต้มสุก

Equipment
   เครื่องทำวาฟเฟิล
   ถ้วยตรวง
   ที่ตีแป้ง
   ถ้วยใบเล็ก











How to do
   -  เทนมใส่แป้งที่เตรียมไว้
   -  ตีแป้งกับนมให้เข้ากัน
   -  แป้งกับนมเข้ากันดีแล้ว  นำไข่ที่เตรียมไว้เทลงไป
   -  ผสมน้ำเล็กน้อยพอปนะมาณ  ไม่ให้เหลวเกินไป
   -  ใส่เนยจืดที่ตัดเตรียมไว้
   -  เมื่อผสมทุกอย่างเข้าด้วยกันดีแล้ว  ตักใส่ถ้วยเล็กที่เตรียมไว้
   -  นำเนยเค็มมาทาลงบนเตาวาฟเฟิล
   -  เมื่อเครื่องร้อนเทแป้งวาฟเฟิลที่ผสมเสร็จแล้วลงไป
   -  ทิ้งไว้  3-4  นาที  เป็นอันเรียบร้อย









More Events
   แก้ไขแผนการสอน2 กลุ่ม


                                                                 
                                                           หน่วย สับปะรด




หน่วยดิน




Teaching Techniques
   โดยอาจารย์จะบอกวีธีทำและให้ นักศึกษาได้ลองทำกิจกรรมแต่ละขั้นตอนเอง

การนำไปประยุกต์ใช้
   สามารถนำไปปรับในการทำแผนการสอนแบบ  Cooking  ในรายวิชาอื่นได้

ประเมินอาจารย์
   วันนี้อาจารย์นำกิจกรรมมาสอนนักศึกษา  ทำให้นักศึกษาเข้าใจและเห็นเป็นรูปธรรมมากขึ้น

ประเมินตนเอง
   วันนี้ตั้งใจทำกิจกรรมที่อาจารย์นำมาสอนเป็นอย่างดี

ประเมินเพื่อน
   เพื่อนตั้งใจทำกิจกรรมและให้ความร่วมมือในการสอนเป็นอย่างดี


วันอาทิตย์ที่ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2557

บันทึกครั้งที่ 13

กิจกรรมที่1
การนำเสนอแผนการสอน(ต่อจากสัปดาห์ที่แล้ว)




                                                                    หน่วยส้ม




                                                                       หน่วยมด


                                                                   
                                                                      หน่วยดิน





                                                                      หน่วยทุเรียน



หน่วยสับปะรด



หน่วยน้ำ




กิจกรรมที่2


ไข่คาโกยากิ





อุปกรณ์ทำไข่หลุม

1.ไข่ไก่
2. น้ำปลา  ซอสแม็กกี้
3. ผักหัวหอม
4. แครรอท
5. ปูอัด
6. กระดาษ
7. มีด
8. กรรไกร
9. ข้าว
10. ถ้วย
11. ช้อน
12. ซ้อม
13. กระทะคาโกยากิ


วิธีการทำไข่หลุม

1.ตีไข่ 1ลูก
2.ใส่ผัก ปูอัด แครรอท หัวหอม ข้าว
3.ใช้ซ้อมตีให้เข้ากัน
4.นำไข่ไปใส่หลุมกระทะร้อน
5.รอเวลาพลิกไข่ ไข่จะสุกครึ่งนึง
6.เมื่อพลิกจนสุกนำไข่ใส่ถ้วยที่มีกระดาษรอง


การนำไปประยุกต์

นำใช้ปรับใช้ในการเขียนแผนครั้งต่อไป


 Evaluation


- การประเมินตนเอง
แต่งกายเรียบร้อยถูกระเบียบทำกิจกรรมอย่างสนุกสนาน
-การประเมินเพื่อน
การแต่งกายถูกระเบียบเรียบร้อย ไม่พูดคุยเสียงดังในระหว่างอาจารย์สอน เพื่อนทำกิจกรรมอย่างสนุกสนาน
การประเมินอาจารย์
- อาจารย์จะมีเทคนิดใหม่ๆมาสอนเราตลอดทำให้น่าสนใจอยากรู้สนใจที่ทำกิจกรรมมาก

บันทึกครั้งที่ 12

าจารย์อธิบายเกี่ยวกับแผนต่อเนื่องจากครั้งที่แล้วแล้วให้จัดเรียงแผนตามหัวข้อดังต่อไปนี้

1.กรอบมาตารฐาน
2.สาระที่ควรเรียนรู้
3.แนวคิด
4.เนื้อหา
5.ประสบการณ์สำคัญ
6.บูรณาการ
7.กิจกรรมหลัก
8.จุดประสงค์

การนำเสนอแผนการสอนเรื่อง กล้วย
วันที่ 4 เรื่องประโยชน์
กล้วยเราสามารถนำมาถนอมเป็นอาหารให้กินได้นานขึ้นได้ เช่นการฉาก

                                                                  หน่วยกล้วย



แผนการสอนของกลุ่มเพื่อน


หน่วยข้าว



หน่วยไข่



การไปประยุกต์ใช้
1. สามารถสอนตรงตามแผนอย่างถูกต้อง
2.สามารถจัดประสบกาณร์แต่ละหน่วยได้อย่างถูกต้อง
3.สามารถจัดกิจกรรมเสริมประสบการณ์ได้อย่างหลากหลายและสามรถบูรณาการในวิชาอื่น
4.สามารถนำการเขียนแผนไปใช้ในการเรียนวิชาอื่นๆได้


 Evaluation

การประเมินตนเอง  วันนี้ถือว่าเตรียมความพร้อมดี มีการเตรียมวัตถุดิบ
มาเพื่อสอนการถนอมอาหาร
การประเมินเพื่อน วันนี้เพื่อนๆเตรียมตัวมาสอนดี  แต่อาจมีการสอนสะดุดบ้าง
การประเมินอาจารย์ อาจารย์ให้ความรู้ และสาระทักษะการเรียนได้ดี ทำให้เข้าใจมากขึ้น


วันพุธที่ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2557

บันทึกครั้งที่ 11

กิจกรรม
1. ดอกไม้บาน

Equipment
-กระดาษ 

วีธีทำ



2 ดับเทียมด้วยแก้ว

Equipment
-เทียน
-แก้วเปล่า

เกร็ดความรู้
เทียนดับเพราะอะไร   **  อากาศให้แก้วมีความหนาแน่นเลยทำให้เทียนโดยไม่ต้องให้แก้วควักสนิท



3. นำ้ไหล

Equipment
-ขวดนำ้






วีธีทำ
นำขวดน้ำมาเจาะรูที่ก้นขวดแล้วเทน้ำใส่

เกร็ดความรู้

ทำไมเมื่อเทนำ้ใส่ขวดแล้วนำ้ในขวดจึงไหลออกก้นขวดแต่ถ้าเราเปิดฝาขวดน้ำน้ำก็จะหยุดไหล


 4.น้ำพุ






      เนื่องจากสรรพคุณของน้ำคือ ไหลจากที่สูงลงที่ตำ่เสมอยิ่งวางต่างระดับกันมากเท่าไรน้ำก็จะไหลออกมาแรงขึ้น

Assessment
ประเมินตนเอง
วันนี้ตั้งใจเรียนดี  มีตอบคำถามที่อาจารย์ถาม
ประเมินเพื่อน
วันนี้เพื่อนตั้งใจทำกิจกรรมดีมาก

วันพุธที่ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2557

บันทึกครั้งที่ 10


กิจกรรม เสนอสื่อวิทยาศาสตร์ (ต่อจากสัปดาห์ที่แล้ว)
รถไฟ้ฟ้าแม่เหล็ก
นาฬิกาทรายเมล็ดพืช
รถลูกโป่ง

                                                              สื่อที่ชื่นชอบ

                                                                 รถจรวด


                                                     ผลงานสื่อของ  นางสาว ขวัญฤทัย ใยสุข

แผนการสอน  เรื่อง กล้วย





การนำไปใช้

นำสื่อที่เพื่อนเสนอนำไปสอนให้หน่วยต่างๆที่เราสอนได้
อาจารย์สอนแนวทางการเขียนแผนที่ถุกต้อง




 Evaluation

ประเมินตนเอง
ตั้งเรียนดีมีการตอบคำถาม
ประเมินเพื่อน
วันนี้เพื่อนๆนำสื่อที่มีประโยชน์มานำเสนอดี